kết quả từ 1 tới 2 trên 2

Ðề tài: Nhật ký Buổi nấu ăn từ thiện cho các cụ già neo đơn Thạnh Lộc 17//6/2012

Quản lý
    Cảm ơn !
    18

Default Nhật ký Buổi nấu ăn từ thiện cho các cụ già neo đơn Thạnh Lộc 17//6/2012

Vậy là những thành viên của ngôi nhà U30vietnam chúng mình lại có thêm một chuyến đi khó quên. Khác với những chuyến đi trước, lần này đối tượng nhà mình đến thăm là những cụ già neo đơn.

Từ trước đến giờ, nhà mình thường thăm các em nhỏ ở trường học, các gia đình có hoàn cảnh khó khăn chứ chưa lần nào thăm các cụ già lớn tuổi, và đặc biệt hơn là chưa bao giờ được trực tiếp nấu ăn nữa chứ . Vì thế, trước chuyến đi, nhiều thành viên thắc mắc với tớ là, các cụ có khó ăn không, mình nấu ăn các cụ ăn nổi không, mà nấu làm sao đây, ba trăm hai mươi cụ chứ đâu phải có vài người đâu nè???

Rồi buổi nấu ăn cũng đến. Hầu hết các thành viên tham gia đều thức dậy từ 5 giờ sáng, những bạn phụ trách mua đồ nấu ăn như Tigon, HHien, Mat4mi... chắc còn dậy sớm hơn cả tụi tớ nữa để kịp mua đồ. Vậy mà, khi đến điểm tập trung, các bạn ấy còn có mặt sớm hơn cả tớ nữa, mắc cỡ ghê ta . Thương chị mat4mi, lần đầu tham gia với nhà mình, chị ấy đã phụ giúp nhà mình mua rất nhiều đồ và còn huy động một chiếc ô tô 7 chỗ để chuyển đồ cho nhà mình.

7g00, Trung tâm Thạnh Lộc hôm nay có vẻ gì đó khác hơn ngày thường, rất nhiều các cụ ngồi ngoài băng ghế, thấy nhà mình đi vào mừng rỡ cười tươi như đón con cháu đến thăm mình. Vừa bước chân vào gian bếp, tớ xúc động khi thấy nhóm chị Trang, Oanh, Loan, Hoa, Hạnh (đăng ký làm đầu bếp của chương trình) và Hhien, Tigon đã có mặt từ bao giờ và đang chuẩn bị công việc của mình. Hình như các chị, các bạn ấy là những người đến sớm nhất.

Có một hình ảnh làm tớ cũng khó quên đó là Tigon, cô bạn nhỏ nhắn ấy thồ phía sau nguyên một cái sọt nhựa to đùng để chở rau đậu, trông bạn í như một cô hàng rau chuyên nghiệp .

7g30, các thành viên gần như có mặt đầy đủ. Mời cả nhà chiêm ngưỡng một vài hình ảnh của chuyến đi nha.

1. Chuẩn bị nguyên liệu:

Cả nhà mình ai cũng nhiệt tình hết, bạn này gọt nấm, bạn kia gọt rau, chẳng ai chia việc nhưng các bạn cứ nhanh nhẹn làm hết việc này đến việc khác. Bên cạnh các thành viên nhà, có rất nhiều bạn là học sinh của Tigon và bạn bè của thành viên nhà nên có lẽ đây là lần đầu mọi người gặp nhau, thế nhưng mọi người nhanh chóng thân thiện, chuyện trò rôm rả cùng nhau. Và trong vòng 1 giờ thôi, bao nhiêu rau củ đã được chuẩn bị xong xuôi để chuyển sang bước tiếp theo.

Ơ kìa, có một nhóm không biết ấm ức gì mà vừa làm vừa chảy nước mắt tùm lum, tớ lon ton lại thì hóa ra các bạn ấy phải xắt nguyên một rổ hành tím to tướng. Hic, cay thế mà còn bị các bạn khác chọc ghẹo quá chừng luôn.

2. Phần quan trọng nhất - Nấu ăn:

Hehehe, phải công nhận HHien giỏi thiệt, bạn í tìm ra những 5 chị đầu bếp cực kỳ chuyên nghiệp, các chị nấu rất bài bản, công phu nhưng nhanh lắm nha, làm đám phụ bếp tụi tớ cứ tròn mắt ra mà nhìn, có bạn còn tranh thủ học hỏi bí quyết nấu ăn của các chị nữa đó.

3. Phân quà - Tặng quà cho các cụ:

4. Chia sẻ, tâm sự với các cụ:

Đây cũng là lúc các bạn nhà mình không kìm được những giọt nước mắt khi nghe lại những câu chuyện buồn của cuộc đời các cụ hoặc tận mắt chứng kiến hình ảnh gầy guộc, đau đớn của các cụ già khi bệnh tật.

5. Chia thức ăn và giúp các cụ ăn:

Tớ quan sát thấy có bạn còn tận tay đút từng muỗng thức ăn cho các cụ. Tiếc là tớ không có máy ảnh để chộp lại hình ảnh cảm động này.

Công nhận các chị nấu ăn ngon lắm lắm. Vậy mà lúc ăn, mình khen ngon, các chị bảo nhờ các em mua nguyên liệu và giúp các chị chuẩn bị nên mới ngon đó. Nghe cũng thấy mũi mình hỉnh lên một khúc, kakaka.

11g30, cả nhà sau khi căng da bụng thì chùng da mắt, phải chia tay nhau thôi để hẹn lại một chuyến đi khác. Cứ mỗi chuyến đi, cả nhà lại có những cảm xúc mới, những cảm nhận đặc biệt khó quên.

Cám ơn các bạn và các thành viên của nhà đã tham gia, đóng góp và ủng hộ cho chuyến đi này. Sự chung tay góp sức của tất cả mọi người đã góp phần cho thành công của mỗi chuyến đi. Hẹn gặp lại cả nhà và các người bạn dễ thương đã cùng tham gia vào chuyến đi kế tiếp nhé. Chúc cho tất cả các bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc trong cuộc sống.

@ Còn rất nhiều tình tiết hấp dẫn khác mà trong một bài viết tớ không thể nào kể hết. Mời cả nhà cùng tiếp sức với tớ nha.

@ Hôm đó có rất nhiều nhiếp ảnh gia “chiên nghiệp” trổ tài, các bạn tranh thủ gửi hình về để cả nhà cùng xem hình nhé. Hình ảnh các bạn vui lòng gửi về địa chỉ: banquantri@u30vietnam.com

2. Được cảm ơn bởi:

aladanh2000 (21-06-2012), Hoang Quy Linh (20-06-2012), Mod07 (20-06-2012), nguyenlong (20-06-2012), Smily (22-06-2012), Thanhnghi8888 (20-06-2012)

Thành viên yêu thương hieuyogacuoi's Avatar
    Cảm ơn !
    1,391

Vì ở xa và không biết đường đi nên mình đến khá muộn so với mọi người, khi đến nơi thì các bạn đã có mặt đông đủ. Khi vừa đến khu bếp của trung tâm thì hình ảnh đầu tiên đập vào mắt mình là các bạn đang thi nhau xắt bánh mì, gọt nấm, nhặt rau…. Tiếng cười nói hân hoan của các bạn làm vang dậy cả một góc bếp, có lẽ các bạn ấy đang nói đến một bữa ăn thật thơm ngon cho các cụ già nơi đây... Không ai bảo ai, mỗi người trong các bạn đều phụ một tay một chân để góp sức nhỏ của mình vào công việc chung là nấu một bữa thật ngon lành và bổ dưỡng cho các cụ già và bệnh nhân bại liệt tại trung tâm. Đi vào bên trong gian bếp lại bắt gặp hình ảnh của các chị các cô (lúc sau được biết là bạn của chị hhien) đang trổ tài nấu bếp. Mùi thơm nứt mũi từ chảo hành phi cứ lan tỏa làm mình dù mới ăn sáng trước đó cũng phải hít hà. Trên kệ bếp có sẵn 1 rổ đậu hủ đã được rửa sạch, được biết là sau khi phi hành xong các chị sẽ chiên giòn chúng lên, ôi thật là hấp dẫn biết bao. Nhìn qua phía bên trái lại thấy một chú đang châm trấu vào lò, trên lò có tới bốn nồi nước to tướng đang được đun sôi để một chút nữa cho vào nào là bắp mỹ, củ cải trắng, cà rốt, nấm … vào làm ngọt nước lèo và thêm dinh dưỡng cho các cụ. Nhìn qua nhìn lại thấy ai cũng lăn xăn lính xính phụ một tay cho công việc chung được nhanh gọn, mình cứ tiếc là không mang theo máy ảnh để ghi lại những khoảnh khắc đáng quý này. Nhưng mình chẳng cần lo lắng lâu, nhìn qua góc kia đã thấy anh HQL nhà U30 mình đang “tác nghiệp”, lại có thêm một vài anh chị khác trổ tài chụp ảnh nữa chứ, không khí thật giống một cuộc thi nấu ăn quá đi à, hí hí.

Nãy giờ mãi lo quan sát mọi người làm việc mà không thấy chị Tigon nhà mình, thì ra chị ấy đang đứng ở góc kia tất bật lắm. Vai đeo túi xách, một tay cầm quyển sổ tay còn lại cầm cây bút, đang ghi chép gì đó, chốc chốc lại ngẩng lên đếm qua đếm lại. A, thì ra là chị ấy đang kiểm tra danh sách quà tặng cho các cụ. Bên cạnh chị ấy là một nhóm các bạn trẻ luôn miệng hỏi cô ơi cái này được chưa, cô à cái này đúng chưa. Thì ra các bạn ấy là học trò cũ của chị, theo cô giáo đi làm từ thiện đây mà. Còn chị Smily nhí nhảnh vui tươi nhà mình thì đang kiểm tra vật liệu nấu nướng, các chị hhien, thủ quỹ, snow-white, bạn vanvan, nguyenlong, thanhnghi8888… thì đang nhiệt tình gọt củ, rửa rau. Thành viên mới tinh mat4mi đang gọt nấm, chị mới tham gia diễn đàn và cũng hăng hái đi làm từ thiện luôn. Mọi người ai cũng vui vẻ, vì lâu rồi từ đợt đi Trà Vinh tới giờ mới gặp lại nhau, tay bắt mặt mừng hân hoan khó tả.

Một thoáng xong việc phụ bếp, các bạn lại qua bên này phân chia quà phụ chị Tigon. Việc phân chia được theo "quy trình công nghệ" rất chuẩn đó nhé, có cả khâu kiểm kê lần cuối trước khi xuất xưởng nữa kìa, hihi. Đội ngũ phân chia đông đúc và nhanh nhẹn nên một loáng là xong ngay. Thế là cả đội hình được chia là 5 nhóm, có nhiệm vụ mang quà đến từng phòng cho các cụ và bệnh nhân bại liệt. Những phần quà được trao đi là tấm lòng của những người tham gia tình nguyện hôm đó và của những mạnh thường quân tài trợ gởi đến các cụ. Của ít lòng nhiều, mong các cụ ai nấy đều vui. Những câu chuyện đời được kể ra, những lời chia sẻ được mang đến … mình tin rằng các cụ đã thấy ấm áp hơn, hạnh phúc hơn.

Chia tay trung tâm, chia tay nhà U mình, hẹn ngày gặp lại ở một chuyến đi ý nghĩa kế tiếp. Nhiều hình ảnh đọng lại trong mình quá, nhưng có lẽ nhớ nhất là cụ bà tuy 95 tuổi nhưng cụ còn rất khỏe và tinh thần của cụ rất lạc quan. Cụ mặc áo bà ba xanh, đầu quấn khăn rằng y hệt một bà mẹ nông dân thứ thiệt. Khen cụ có cái khăn đẹp quá thấy cái miệng móm mém của cụ cười tươi, bảo “cha bây!”
    Hãy sống và khát vọng...
    Để thấy đời mênh mông!

4. Được cảm ơn bởi:

Hoang Quy Linh (21-06-2012), Smily (22-06-2012)