kết quả từ 1 tới 9 trên 9

Ðề tài: Giới thiệu đối tượng học bổng VTVN

Ban quản trị SMOD's Avatar
    Cảm ơn !
    336

Default Giới thiệu đối tượng học bổng VTVN

Đối tương xác minh lần 1 - Năm 2011:
    - Nguyễn Như Ý (học sinh lớp 12)
    - Nguyễn Thị Thúy Hằng (sinh viên Đại Học năm 2)

Chào cả nhà,

Trong năm 2011, qua lời giới thiệu của 1 chị thành viên trong diễn đàn, đồng thời cũng là cô giáo của em Nguyễn Như Ý và Nguyễn Thị Thuý Hằng, chúng tôi biết đến hoàn cảnh khó khăn của 2 em:

1. Em Nguyễn Như Ý:

Học sinh lớp 12, trường THPT Nguyễn Công Trứ

Học lựa: Khá

Hoàn cảnh: Mẹ em bị tâm thần khi em mới chào đời. Nguyên nhân do cú sốc từ sự ra đi của Bố em. Kể từ ngày đó em chưa một lần gặp Bố. Bệnh tình ngày một năng, không thể chữa chạy được nên gia đình đã đưa Mẹ vào Bệnh Viện Biên Hòa. Hiện tại em sống với dì, dì đã mất sức lao động chỉ có thể dạy kèm hoặc giúp việc nhà. Để trang trải cho việc thuê nhà, sinh hoạt hằng ngày và việc học tập thì thu nhập của Dì không thấm vào đâu. Đến tháng không có tiền trả tiền trọ nên em chuyển nhà liên miên. Ý thức được hoàn cảnh gia đình, em không ỷ lại mà cố gắng học tập và đi dạy kèm để có thêm thu nhập phụ giúp Dì.

2. Em Nguyễn Thị Thúy Hằng

Sinh viên năm 2, trường Đại Học Xã Hội Nhân Văn, Ngành: tâm lý học

Học lực: Khá

Hoàn cảnh: Em Hằng quê ở Quãng Ngãi. Từ nhỏ đến lớn em sống với Mẹ và Ngoại. Ba đã chia tay Mẹ khi em vừa 2 tuổi. Và từ đó em sống với Mẹ và Bà ngoại. Mẹ em đã vất vả âm thầm nuôi em khôn lớn. Nhưng rồi một ngày Mẹ em mắc phải chứng bệnh thần kinh Parkinson, một loại bệnh hiểm nghèo. Vào năm em học lớp 10, Bà em lại mất. Sau đó 1 năm, Mẹ em cũng mất. Giờ thì em Hằng chỉ có một mình, không người thân nương tựa. Nhờ sự động viên, sự giúp đỡ của bạn bè, thầy cô mà em đã thi đậu vào ĐH KHXH – NV. Hiện em đang ở KTX Thủ Đức. Chi phí trang trải cho cuộc sống đều nhờ vào sự giúp đỡ của bạn bè, thầy cô và nỗ lực của bản thân em.
    Gieo một hạt tình bạn, gặt 1 bó hạnh phúc - Lois L. Kaufman
    To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

2. Được cảm ơn bởi:

Hoang Quy Linh (12-02-2014), Thanhnghi8888 (24-03-2014)

Cảm ơn !
    336

Đối tương xác minh lần 2 - Năm 2012:
    1. Châu Thanh Thảo (Lớp 7 - Trường THCS Nhị Thành)
    2. Cao Thị Thanh Hường (Lớp 2 - Ấp Đình, X. Tân Xuân, H. Hóc Môn)
    3. Trịnh Yến Nhi (Lớp 3 - Trường tiểu học Trần Văn Đang)
    4. Trần Kim Trinh (Lớp 9 - Trường THCS Phạm Văn Hai)
    5. Trần Triệu Vỹ (Lớp 1 - Ấp 1 - Xã Lê Minh Xuân - Huyện Bình Chánh)

Chào cả nhà,

Chị Guitablue có kể với Bống và chị Tigon về trường hợp em Châu Thanh Thảo (Lớp 7/3 trường THCS Nhị Thành, Long An). Hôm qua, chị Guitablue đã chở Bống về Long An để gặp em Thanh Thảo. Cả nhà đọc giới thiệu nha!

Chuyện của “thằng con chợ”

Men theo những con đường quê nhỏ hẹp, ngoằn ngoèo, kênh rạch chằng chịt, chỉ cần chạy nhanh chút xíu thì… tắm mương như chơi ở Long An, chúng tôi tìm đến nhà “thằng con chợ”, tức em Châu Thanh Thảo (tên mẹ em gọi ở nhà là Hiếu).

Mẹ Hiếu bệnh tâm thần nhẹ, lang thang trong chợ rồi bỗng dưng có thai. Bà con làng xóm đùm bọc, giúp mẹ Hiếu sinh nở và nuôi Hiếu cho đến ngày nay (14 – 15 tuổi). Không ai biết ba Hiếu là ai. Cũng từ đó, bà con quen miệng gọi Hiếu là “thằng con chợ”.

Trong căn phòng chỉ khoảng 3 mét vuông là 2 chiếc giường tre, một chiếc xe đạp gãy yên trước, 1 cái quạt máy “tự chế” (“kỹ sư chiên nghiệp” tại gia chính là Hiếu đó!). Còn gì nữa nhỉ? Ba cột chống mái nhà mục nát, cái nồi và vài cái tô để mẹ con Hiếu nấu ăn.

Vào mùa mưa, nhà Hiếu đóng cửa cũng như không vì nước cứ theo chỗ dột mà tuôn xuống. Hai mẹ con đành lấy thau hứng rồi nằm nép người, ngủ co ro.

Hai mẹ con sống bằng nghề bán vé số, khi thì mẹ, khi thì Hiếu, thay nhau bán vé số, đi chợ. Năm ngoái, mẹ Hiếu trở bệnh tâm thần, đi lang thang đến tận Kiên Giang, Hiếu bỏ học đi tìm mẹ. Kết quả là Hiếu phải học lại lớp 7 trong năm nay.

Khi chúng tôi hỏi: “Bây giờ Hiếu mong ước điều gì nhất?”, chúng tôi cứ nghĩ Hiếu sẽ ước có chiếc xe đạp để đến trường, để di chuyển thuận lợi. Nhưng không, cậu học trò lớp 7/3 trường THCS Nhị Thành, Long An chỉ đáp: “Em mong sửa lại mái nhà, chỗ mẹ em nằm cứ bị ướt”.

Chia tay Hiếu, chúng tôi mong có thể giúp mẹ con em vơi bớt nhọc nhằn. Biết đâu, từ chỗ học lực chỉ trung bình – khá, nhận được sự quan tâm, chia sẻ, Hiếu sẽ học tốt hơn? Biết đâu vài năm nữa, từ chốn làng quê khó nghèo này, “thằng con chợ” sẽ thành danh, bất chấp mọi nghịch cảnh, nhờ vào nghị lực và sự tiếp sức của nhiều tấm lòng?
    To view links or images in signatures your post count must be 10 or greater. You currently have 0 posts.

4. Được cảm ơn bởi:

Cảm ơn !
    336

Mồ côi mẹ…

Chúng tôi men theo những con hẻm ngoằn nghoèo của Ấp Đình, X. Tân Xuân, H. Hóc Môn tìm nhà hai chị em Cao Thị Thanh Thu, Cao Thị Thanh Hường. X. Tân Xuân, H. Hóc Môn cũng chính là nơi U30VietNam đến chia vui với các em nhỏ trong dịp Trung thu vừa qua. Hẳn chúng ta còn chưa quên cô Bí thư Xã Đoàn tên Tuyết có dáng người nhỏ bé lúc nào cũng nhiệt tình với các em và những chương trình công tác xã hội.

Bước chân vào ngôi nhà nhỏ, chúng tôi cảm nhận được sự thiếu vắng bàn tay chăm sóc của một người mẹ. Trong ngôi nhà chỉ có ông nội đã già, người cha của ba đứa con: Cao Thị Thanh Thu – Cao Thị Thanh Hường và một cậu bé khoảng 2 tuổi bị tật ở tay. Theo thông tin từ Xã Đoàn, lẽ ra hai chị em đã lên lớp 5 và lớp 3, nhưng vì hoàn cảnh khó khăn, không người chăm sóc, hai em không thể đến trường nên hiện em lớn học lớp 4 và em kế học lớp 2. Đặc biệt, cô bé học lớp 2 vừa đạt danh hiệu Học sinh giỏi, còn bé học lớp 4 cũng cố gắng là học sinh khá.

Sau khi sinh đứa con út bị tật, người mẹ bỏ đi đến giờ vẫn chưa về. Để lại người chồng “gà trống nuôi con” cùng người cha đã già bằng cách làm thuê làm mướn. Tôi chạnh lòng nhớ đến câu: “Mồ côi cha ăn cơm với cá, mồ côi mẹ liếm lá đầu đường”. Ba đứa con thơ không “liếm lá đầu đường” là một nỗ lực rất lớn của người cha…

Đoàn cơ quan Thành Đoàn tặng tập vở, sữa... cho 2 chị em nhân dịp đầu năm học.

Khi chúng tôi muốn trò chuyện, chụp ảnh cùng bé út, bé hoảng sợ tìm chỗ trốn. Đứa bé vô tội bị mẹ bỏ rơi vẫn thường thui thủi một mình, trốn cái nhìn của người lạ…

Rời ngôi nhà đơn sơ của bốn cha con, chúng tôi trở lại trung tâm Sài Gòn. Đi giữa đường phố đầy những bảng hiệu rực rỡ, những tiệm ăn ấm cúng, tôi thầm nghĩ: Ngay trong lòng đô thị Sài Gòn, vẫn có những mảnh đời cơ cực. Có nghịch lý lắm không?

Nếu có một sự sẻ chia nào đó, hẳn hai chị em Thanh Thu – Thanh Hường sẽ yên lòng hơn khi đến lớp. Và người cha sẽ không phải đầu tắt mặt tối suốt ngày để kiếm cái ăn, có thêm thời gian ở cạnh các con, nhất là cậu bé út rất cần sự quan tâm, vỗ về…

6. Được cảm ơn bởi:

Cảm ơn !
    336

“Cô bé bán diêm”

Chiều nay, Sài Gòn đông hơn mọi ngày. Sắp đến Noel, người ta đổ ra đường vui chơi, mua sắm…

Men theo con hẻm trên đường CMT8 (Q.3), vào khu nhà trọ chật hẹp và ẩm thấp, bạn sẽ nhìn thấy 1 căn phòng chưa đầy 8 mét vuông. Trong đó, người chồng bệnh tai biến (tái phát lần 2), anh vừa mới đi lại được nhưng giọng nói vẫn còn run và chưa rõ ràng.

Mọi thu nhập trong gia đình trông cậy vào xe sinh tố của chị ở đầu hẻm. Tiền thuê nhà + điện + nước khoảng 1.700.000. Tiền thuốc, tập vật lý trị liệu cho anh khoảng 500.000/tháng. Đó là chưa kể tiền ăn, tiền sách vở cho 2 bé đang học tiểu học. Anh chị có tất cả 3 đứa con gái: Trịnh Yến Nhi và Trịnh Yến Phương đang học lớp 3/3 và 1/1 trường TH. Trần Văn Đang. Bé út chưa đầy 4 tuổi. Phường có trợ cấp khoảng 200.000/tháng. Thu nhập của chị cao nhất khoảng hơn 2.000.000. Những tháng ế ẩm hoặc trời mưa không thể bán được thì thu nhập lại càng ít hơn. Chỉ cần làm những phép tính đơn giản, chúng ta cũng có thể biết cuộc sống gia đình hiện nay như thế nào…

Họ hàng cũng tặng anh chị 1 cái tivi cũ, dạo anh bệnh nặng, tốn hơn 10 mấy triệu, gia đình và hàng xóm cũng trợ giúp, người cho mượn, người biếu không. Khi tôi đến thăm gia đình, hàng xóm nói: “Cô tìm cách giúp giùm, mấy đứa nhỏ tội lắm. Sắp Noel rồi…”.

Như để bù đắp cho người vợ - người mẹ phải chịu nhiều vất vả, 3 chị em Yến Nhi đều ngoan. Yến Nhi là học sinh giỏi năm lớp 1 – lớp 2. Học kì 1 này (lớp 3) thì chưa có kết quả. Yến Phương cũng cố gắng học. Yến Nhi cũng thường phụ bưng nước, mua đồ, rửa ly… giúp mẹ. Có hôm, Nhi mang cả tập ra quán, vừa học, vừa trông đứa em 4 tuổi vừa phụ giúp mẹ. Chia tay gia đình, tôi nhìn thấy Yến Nhi ngồi rửa ly và chợt nhớ đến lá thư cậu bạn Đức Anh gởi đến báo Nhi Đồng TPHCM: “Có đêm giật mình tỉnh giấc, em vẫn nghe thấy tiếng Yến Nhi đang dỗ em đầu hẻm…”.

Và bỗng dưng tôi nghĩ đến hình ảnh cô bé bán diêm giữa bầu trời Giáng sinh giá lạnh. Có thể bạn sẽ gặp ở đâu đó những gia đình nghèo khổ hơn, cần giúp đỡ hơn. Có thể bạn sẽ yên lòng vì dù sao Yến Nhi cũng có tivi xem mà. Cũng có thể bạn ao ước cho 3 chị em “cô bé bán diêm” những điều tốt đẹp hơn.

Cho dù có ra sao thì nụ cười trên môi em vẫn ấm và em vẫn cố gắng một cách hồn nhiên như những ngày đã qua…

8. Được cảm ơn bởi:

Cảm ơn !
    336

Theo lời giới thiệu của Chị Mai, một cô giáo dạy phổ cập, Tigon và Smily ghé thăm bé Trinh đang là HS lớp 9. Nếu tính tuổi thì năm nay em phải học lớp 11. Do điều kiện gia đình việc học của em bị gián đoạn từ lớp 2. Vì thương em chăm học mà Cô Mai động viên em đi học phổ cập tại nhà Chị Mai. Nhờ sự cố gắng học tập, sau khi học lớp 5 phổ cập em được thi vào cấp 2 hệ công lập Trường THCS Phạm Văn Hai. Giờ là Học sinh Giỏi và đứng hạng 6 của lớp.

Về hoàn cảnh gia đình của em khá đặc biệt.

Em là chị Hai của 4 đứa em, các em này đều đang học phổ cập tại nhà Chị Mai. Ba mẹ em chia tay, giờ Mẹ em đang có cuộc sống khác. Năm chị em Trinh đang sống cùng bà Ngoại đã ngoài 70 và mắt không còn nhìn thấy. Mọi chi phí sinh hoạt học tập đều dựa vào thu nhập duy nhất là tiền bán vé số của Bà Ngoại. Năm 2006, gia đình em được chương trình Ngôi Nhà Mơ ước xây nhà nhưng vì không có đất nên đến năm 2008 mới xây là nhờ có bà con trong xóm chia bớt đất.

Hôm Tigon và Smily ghé nhà thì chỉ có mình em ở nhà. Mấy đứa nhỏ đi chơi còn đứa kế em đi với Bà Ngoại bán vé số trên Sài Gòn. Gần cửa trước, đặt một chiếc măm với lèo tèo vài quả trứng, củ hành..., ở góc vách 1 chai mắm, 2 chai tương... đó là những món em bán thêm ở nhà. Nhìn chẳng đáng là bao nhiêu. Các khoản học phí của em không được miễn hoặc giảm khoản nào vì em chỉ là tạm trú cứa không thuộc hộ khẩu ở đây nên các chế độ miễn giảm đều không được xét.

Qua trò chuyện biết em có dự định nghỉ học để tìm việc làm phụ Bà vì thấy bà cực quá. Chưa thể hứa hẹn với em điều gì chỉ động viên em cố gắng học tập. Ra về trong lòng vẫn bâng khuân vì ánh mắt đượm nước mắt của em. Tự hưa với lòng có dịp quay lại để san sẻ cùng em điều gì đó cụ thể hơn.

Thông tin về em:

TRẦN KIM TRINH sinh năm 1995
    Học sinh lớp 9 trường THCS Phạm Văn Hai - Bình Chánh
    Địa chỉ: Ấp 1 - Xã Lê Minh Xuân - Huyện Bình Chánh - TPHCM

Mọi chi tiết có thể liên lạc Chị Mai 01666190873 (Chị Mai là GV phổ cập tại nhà. Hiện chị đang phổ cập cho gần trăm em từ lớp 1 đến lớp 4. Mấy đứa em của Trinh đều học miễn phí tại nhà chị Mai)

10. Được cảm ơn bởi:

Cảm ơn !
    336

Cũng theo chân chị Mai, tôi và Tigon lại đến với một mảnh đời bất hạnh khác.

Nhà có 4 đứa con nhỏ, đứa lớn nhất năm nay 10 tuổi, đứa bé nhất vừa tròn 3 tuổi. Người cha mắc phải căn bệnh gan quái ác phải điều trị một thời gian dài . Gia cảnh đã khó khăn lại càng khó khăn hơn khi người mẹ đang làm công nhân ở Công ty Pou Yuen phải nghỉ việc vì nhà neo đơn, không ai phụ chị để vừa chăm chồng vừa chăm con nhỏ. Cách đây hai năm, người cha bệnh quá nặng và qua đời. Cũng từ đó gia đình trở nên nghèo túng, thiếu thốn vô cùng, phải chạy ăn từng bữa.
    Toàn bộ thu nhập của gia đình trông cậy vào tiền bán tóp mỡ của người mẹ, cứ hai ngày thì chị đi bỏ tóp mỡ ở các quán ăn một lần và được khoảng 50.000đ – 60.000đ, trừ tiền xăng xe còn khoảng 30.000đ – 40.000đ, chưa kể những ngày mưa gió, quán ế không mua hàng. Ngoài ra chị còn tranh thủ đi làm thuê, làm mướn thêm nhưng tổng thu nhập hàng tháng của cả nhà cũng không quá 800.000đ. Vì thế, chuyện cả nhà 5 miệng ăn ấy bữa đói bữa no là bình thường.

Hoàn cảnh quá khó khăn, Chị đành cho hai đứa con đầu là Ngọc Anh - lớp 4 và Triệu Vỹ đang học lớp 1 nghỉ học ở trường công. Sau đó các em được Cô Mai đưa về dạy theo chương trình phổ cập, học hết lớp 5 nếu thi đậu chuyển cấp thì các em vẫn được học lớp 6 ở trường công (nếu gia đình có đủ kinh phí cho các em học tiếp).

Hiện hai em đang học lớp 1 và lớp 4 phổ cập của cô Mai (Triệu Vỹ phải học trễ 02 năm và Ngọc Anh học trễ 01 năm là do nghỉ học ở trường công), hai em rất chăm học và học rất khá.

Hằng ngày đi học, Ngọc Anh phải ẵm theo em nhỏ vừa học vừa trông em để mẹ đi làm. Có những khi rảnh rang, hai chị em còn tranh thủ bẻ đọt đoại ngoài ruộng để bán, em bảo với mẹ là phụ mẹ để dành dụm tiền đi học. Hỏi em, con ước mơ gì thì hai đứa đều rụt rè bảo “Con muốn được đi học”.

Người mẹ tiếp chúng tôi, mắt đỏ hoe, chị bảo, ước mơ của chị là các con chị có đủ cơm ăn và được đi học, thế nhưng ước mơ đó lại chông chênh vô cùng, chị chỉ biết cố gắng, cố gắng nhiều hơn nữa mà thôi.

Chia tay chị, chia tay bốn đứa trẻ đáng thương ấy, không khí giữa chúng tôi dường như trầm lặng hơn và tôi biết cả ba chúng tôi đều có chung một ý nghĩ, một ước mong…

Thông tin về các em:

1. Trần Thị Ngô Ngọc Anh - sinh năm 2001 - Lớp 4 - lớp học phổ cập Ấp 1 .
    2. Trần Triệu Vỹ - sinh năm 2003 - Lớp 1 - lớp học phổ cập Ấp 1.
    Địa chỉ: Ấp 1 - Xã Lê Minh Xuân - Huyện Bình Chánh - TPHCM

12. Được cảm ơn bởi:

Cảm ơn !
    336

Đối tượng xác minh lần 3 - Năm 2013:
    1. Lương Thị Mỹ Huyền - trung cấp dược năm 2 - Tiền Giang
    2. Lê Thị Huệ - Cao đẳng năm 3 - Đại Học Nguyễn Tất Thành
    3. Nguyễn Thị Kim Trang - Lớp 9 - Tiền Giang
    4. Nguyễn Thị Trang - Lớp 9 - Trường Bình Thành, Bến Tre

Thẳng tiến về miền Tây cho chuyến đi tiền trạm ngày 18/11, điểm đầu tiên mà chúng tôi đến là xã Tân Hòa Đông thuộc tỉnh Tiền Giang. Được biết hộ nghèo ở xã chiếm hơn 50% và những em được học đến cấp 3 chỉ đếm trên đầu ngón tay. Anh cán bộ xã cho hay để vận đông bà con ở đây cho con em họ tiếp tục đến trường là 1 việc rất khó vì họ nghèo quá, không có khả năng, vả lại đường đến trường lại rất xa, để học được cấp II các em phải đạp xe hơn chục cây số, còn cấp III thì phải hơn 20km…

Tranh thủ nhờ anh dẫn đường, chúng tôi ghé thăm hoàn cảnh của một số em…

Dừng chân trước nhà em Vũ Thị Thuận, vừa thấy chúng tôi, em chạy ra đón và lăng xăng mời vào nhà ngồi, căn nhà lợp lá, bên trong cũng đã dột nát…

Em cho biết ba mẹ em đều đi làm nên hiện giờ chỉ có mình em ờ nhà. Mẹ thì đi làm thuê, ai thuê gì làm nấy, còn ba thì làm cỏ khóm, cỏ khoai…Em hiện đang học lớp 11 ở trung tâm giáo dục thường xuyên, mỗi ngày em phải đạp xe hơn 20km để đến trường. Khi chúng tôi hỏi về kết quả học tập của em thì em bẽn lẽn nói: “Con học sinh trung bình”. Có lẽ ba mẹ đều bận đi làm kiếm sống, cộng với sự khó khăn, xa xôi mỗi ngày đến trường cho nên kết quả học tập của e không được tốt lắm…

Hỏi thăm em thêm vài câu, chúng tôi lại đi tiếp đến nhà em Lê Thị Huệ. Nhà cũng chỉ có em và người em trai ờ nhà. Mẹ đi bán vé số, còn ba đi làm thuê. Em nói hôm nay cuối tuần nên em và em trai về nhà chơi. Hiện 2 chị em đều đang trọ học trên thành phố. Em trai em hiện đang là sinh viên năm 1 đại học Nông Lâm. Còn em đang học cao đẳng năm 3 trường đại học Nguyễn Tất Thành. Dù hoàn cảnh tương đối khó khăn nhưng e vẫn cố gắng học tốt, kết quả học tập của học kỳ 1-2 đạt loại khá, còn cả 3 học kỳ 3-4-5 chia trung bình đạt loại giỏi…

Chia tay em, chúng tôi động viên em tiếp tục cố gắng để học thật tốt...

Nhà tiếp theo mà chúng tôi ghé thăm là nhà em Lương Thị Mỹ Huyền, nhà em hôm đó khá đông người. Sau khi được anh cán bộ xã báo mục đích của chúng tôi đến thăm, mọi người vui vẻ tiếp đón. Được biết nhà có 3 chị em, chị gái em mới ra trường, hiện đang đi làm ở khu công nghiệp Tân Hương, em gái thì đang học lớp 9, còn bản thân em đang học năm 2 cao đẳng kinh tế Tiền Giang với học lực rất khá, cả học kỳ 1 & 2 của năm thứ 1 em đều đạt loại xuất sắc…

Mong rằng em sẽ giữ được kết quả học tập tốt như thế…

Rời khỏi nhà em Huyền, chúng tôi lại đến nhà của em Nguyễn Thị Kim Ngân. Ba em hiện đang làm cán bộ thú y ở xã, lương tháng chỉ có khoảng 1 triệu đồng, gia đình em chủ yếu sống bằng nghề đan lát. Hiện em đang sống với bà ngoại, ba mẹ và đứa em trai 10 tuổi bị bệnh bại não. Khi chúng tôi hỏi đến kết quả học tập của em, em thật thà nói: “Con học sinh kém”, chúng tôi hỏi sao em không ráng học tốt hơn thì em chỉ cười không nói gì cả…Em học lớp 10 trường huyện, mỗi ngày phải đạp xe hơn 20km để đến trường, cộng với cái khó của cuộc sống hàng ngày nên chúng tôi chỉ có thể hy vọng em tiếp tục cố gắng…

Nói chuyện với ngoại em thêm vài câu, chúng tôi xin phép về để đi đến nhà kế tiếp…

Theo chân anh cán bộ xã, chúng tôi đến nhà em Nguyễn Thị Kim Trang. Khi chúng tôi đến em ở nhà có 1 mình và đang cắm cúi đan lát. Hỏi chuyện em, chúng tôi được biết ba em đi làm ở Bình Dương, còn mẹ thì làm cỏ. Nhà có 2 chị em, em trai em đang học lớp 2, còn em thì đang học lớp 9 và đạt được học sinh khá. Em cho hay chủ nhật không có đi học, em ở nhà phụ mẹ đan những tấm lót bằng cỏ lát, cả ngày chủ nhật đan được khoảng 20 cái, giá bán chỉ 1500/cái…

Rời khỏi nhà em Trang cũng đã gần 11h trưa, chúng tôi tiếp tục lên đường đến xã Bình Thành, huyện Giồng Trôm, tỉnh Bến Tre để xác minh việc cấp học bổng cho 1 em học sinh khác – em Nguyễn Thị Trang. Nhờ chị Tuyết – phó chủ tịch hội phụ nữ xã chỉ đường cuối cùng chúng tôi cũng tới được nhà em…

Hoàn cảnh em thật đáng thương, ba bị ung thư thanh quản, mẹ bỏ nhà ra đi. Anh trai thì đi làm trên thành phố cũng chỉ đủ ăn, lâu lâu phụ thêm tiền cho ba em đi bệnh viện. Còn chị gái thì lấy chồng, nhà quá nghèo nên cũng không giúp đỡ được gì. Hiện em đang ở cùng với ba, thu nhập hàng tháng của 2 cha con trông chờ vào việc bán dừa, mỗi tháng chỉ khoảng 250,000 đến 300,000. Ngoài giờ đi học, em còn phụ cắt cỏ để kiếm thêm thu nhập. Còn việc học hầu như nhờ vào sự giúp đỡ, vận động của bà con hàng xóm và hội phụ nữ. Cũng nhờ chị Tuyết vận động nên em vừa mới được tặng chiếc xe đạp để làm phương tiện đi học chứ hồi đó tới giờ em chỉ đi nhờ với bạn. Dù hoàn cảnh khó khăn nhưng em vẫn cố gắng học và đạt được học sinh khá mấy năm liền.

Chia tay cha con em và mấy chị trong hội phụ nữ ra về, chúng tôi vẫn còn nhớ cô bé dáng người nhỏ nhắn đẩy chiếc xe đạp chở theo bao dừa gởi cho mấy anh chị làm quà…

Trên đường về, chúng tôi mỗi người mỗi suy nghĩ, nhưng có lẽ đều có1 điểm chung là sự đồng cảm, còn có quá nhiều những mảnh đời khốn khó… Liệu cái nghèo, cái khó có ngăn cản bước chân tới trường của các em, liệu rồi tương lai các em sẽ ra sao khi không được học hành đến nơi đến chốn, hay rồi các em lại phải tối mắt tối mũi với ruộng vườn, cái nghèo lại nối tiếp cái nghèo…

Hy vọng mọi người có thể xem xét, hỗ trợ một phần nào đó để các em có thể tiếp tục đến trường, để tương lai các em được phần nào tươi sáng hơn…

14. Được cảm ơn bởi:

Cảm ơn !
    336

Đối tượng xác minh lần 4 - Năm 2013:

1. Nguyễn Thu Lan
    2. Phạm Hoàng Hải
    3. Nguyễn Văn Khánh
    4. Trần Ngọc Yến Huỳnh

Trong chuyến đi từ thiện về Bạc Liêu nhân mùa Vu Lan 2013, chị Lý – đại diện ban từ thiện tỉnh Bạc Liêu – đã dắt chúng tôi ghé thăm hoàn cảnh 1 số em vượt khó học giỏi.

Điểm đến đầu tiên của chúng tôi là nhà em Nguyễn Thu Lan, hiện đang học lớp 12 trường PTTH Bạc Liêu.
    Nhà e nằm sâu trong con hẻm ngoằn nghoèo, trơn trượt. Tiếp chúng tôi là 2 cha con em. Hỏi thăm sơ về gia cảnh, chúng tôi được biết nhà em có tất cả 7 anh chị em, đều đã đi làm, hiện chỉ còn mình em đang đi học. Ba mẹ em ko còn sống chung với nhau nữa. Hiện ba em làm nông để nuôi em ăn học, mỗi năm thu nhập trung bình khoảng mười mấy triệu đồng.

Tiếp đến, chúng tôi ghé nhà em Phạm Hoàng Hải, lớp 12 trường PTTH chuyên Bạc Liêu.
    Em đón chúng tôi trong căn nhà nhỏ. Em cho hay em còn 1 người anh vừa tốt nghiệp đại học. Cuộc sống gia đình em trông chờ vào tiền làm thuê mướn của ba mẹ.

Theo chân chị Lý, chúng tôi ghé đến nhà thứ 3, nhà của em Nguyễn Văn Khánh, học sinh lớp 12 trường PTTH Bạc Liêu. Khi chúng tôi đến thì em đã đi học, còn ba em thì đi chạy xe ôm, chỉ có mẹ em ở nhà. Em còn người chị đã có gia đình và đang đi làm trên thành phố.

Chia tay mẹ em sau ít phút hỏi thăm, chúng tôi lại đi tiếp đến nhà em Trần Ngọc Yến Huỳnh hiện đang học lớp 11 trường PTTH chuyên Bạc Liêu. Tiếp chúng tôi là cô bé nhỏ nhắn và cậu em trai chừng 5-6 tuổi. Em cho hay căn nhà em hiện giờ đang ở là nhà thuê. Em là chị lớn của 2 đứa em nhỏ. Ba mẹ em đều làm phụ hồ, nhưng do ba em bị tai nạn xe nên sức lao động không còn được như trước nữa. Ngoại em phải đi lượm ve chai để trang trãi thêm cho cuộc sống và cho việc học của 3 đứa cháu.

16. Được cảm ơn bởi:

Quản lý
    Cảm ơn !
    0

Đối tượng xác minh lần 5 - Năm 2014:
    1. H Niêm Bing
    2. Trần Thị Xuân

1. Kết hợp với chương trình từ thiện ở huyện Lak, được giới thiệu chúng tôi đến nhà em H Niêm Bing, học sinh lớp 11 – học sinh tiên tiến.

Trong ngôi nhà sàn đúng kiểu của đồng bào dân tộc, H Niêm Bing gây bất ngờ cho tôi trước ánh mắt sáng ngời quyết tâm theo đuổi việc học của mình. Cha mất sớm, các anh trai đã bỏ học, mẹ chăn sáu con bò con ốm tong teo được chia thừa kế từ gia đình nội. Em có kết quả học tập quá tốt không chỉ với một học sinh người dân tộc: toán 9, sinh 8, hóa 8.4 chính là căn cứ cho ước mơ vào học Học viện quân y của em. Đúng là chỉ có học giỏi, học được một chuyên môn tốt như vậy mới giúp em thoát khỏi cảnh phơi nắng theo sau đàn bò. Ước mơ thể hiện trong lời nói mạch lạc đầy quyết tâm của em, vì dường như nó đã được ấp ủ bấy lâu. Chính đây mới là nơi cần giúp đỡ nhất, bởi lẽ một học bổng hôm nay – một bác sỹ quân y ngày mai, một nữ bác sỹ người dân tộc dám nghĩ, dám làm và sẽ thành công.

Hiện nay trường em đã giảm 50% học phí cho học sinh người dân tộc, nên học phí đóng 450.000 đồng/năm.
    Liên lạc với em qua số điện thoại của anh trai em tên Y Thìn – 01648685557

2.Cùng trong huyện Lak, hai mẹ con em Trần Thị Xuân học sinh tiên tiến lớp 12, quê Quảng Bình đang sống trong ngôi nhà tình thương của Hội chữ thập đỏ xây cho cách đây vài năm.

Khi chúng tôi đến, em đang đi học thêm ở trường cách nhà 3km nơi em đang học chính, người mẹ chia xẻ công việc bấp bênh ai kêu gì làm nấy, còn bình thường chị tráng bánh tráng, mỗi ngày được 15.000 đồng mẹ con rau cháo với nhau. Ba mất, mẹ không có công việc ổn định nhưng Xuân học giỏi và ước muốn được học quân y.

Liên lạc với Xuân qua số điện thoại :01669108667

18. Được cảm ơn bởi:

Hoang Quy Linh (15-04-2014), Thanhnghi8888 (15-04-2014)