kết quả từ 1 tới 6 trên 6

Ðề tài: Một tấm gương vượt khó!

Cảm ơn !
    0

Default Một tấm gương vượt khó!

Nhớ lại năm rồi, khi vào lớp 10c7, thấy bình bông lạ tôi khen đẹp, học trò hồ hởi đua nhau khoe, của thầy kiến tập tặng. Rồi hôm sau cũng mấy em đó ỉu xìu kể lớp bị cô Nga giáo dục la, cô nói cảnh thầy khó khăn lắm, nhà trống trước trống sau, không được vòi vĩnh thầy như vậy. Có dịp trò chuyện với cô Nga, tôi mới hay “thầy” đó là học trò cũ mà cô từng chủ nhiệm. Đó là em Nguyễn Văn Huy Em, sinh viên ngành Chính trị, khoa Sư Phạm của trường Đại học An Giang. Cô Nga kể em khoe trước khi đi kiến tập em đã dành dụm được 1 triệu đồng từ những ngày bươn chải làm thêm để chuẩn bị chi tiêu cho đợt thực tế này.

Trò chuyện với em, tôi thấy rưng rưng mà cũng khâm phục thay trước tấm gương vượt khó của em. Gia đình không lo nổi, để đeo đuổi ước mơ của mình, em đã đi làm và đi làm, tranh thủ mọi lúc, mọi nơi, mọi công việc có thể. Đồng tiền em kiếm được để trang trải việc học thấm đẫm mồ hôi đầy nhọc nhằn.

Em tâm sự ” Em thấy mình hơi khác biệt so với một số bạn cùng trang lứa, các bạn thì rất rảnh rổi, ngoài giờ học ra thì các bạn chơi game, trầm quán, nhiều bạn còn rượu chè, xa xỉ thâu đêm… Cuối tuần thì lại được về quê đoàn tụ với gia đình.Đôi lúc em củng muốn đi chơi nhưng nghĩ tới gia đình thì lương tâm không cho phép, em làm việc cật lực, nhiều bữa em làm suốt cả ngày từ 3h đến 22h với những đồng lương ít ỏi, cuối tuần là những ngày vui nhất đối với em, vì em được đi làm nguyên ngày. Nghĩ lại sao thấy mình làm hơn Trâu Bò nữa,hihi, Mệt nhưng em cảm thấy rất vui vui vì mình đã trưởng thành hơn, học hỏi được nhiều kinh nghiệm quý báo trong cuộc sống, những kinh nghiệm mà ở trường lớp không hề dạy, được tự lập sớm và được góp một phần công sức nhỏ bé cho gia đình, bớt gánh nặng và làm cho ba mẹ vui hơn”.

Và dĩ nhiên, việc học của em làm sao có thể sánh được với một bạn được gia đình lo mọi thứ chu toàn. Học kỳ vừa rồi em chỉ đạt loại trung bình.

Năm nay Huy Em bước vào năm cuối. Cần phải tập trung tối đa cho việc học trong năm này .Điều đó cũng có nghĩa em khó có thể đi làm kiếm tiền như trước mà chi phí năm cuối lại cao hơn mọi năm. Em Huy Em đang đứng trước những khó khăn không nhỏ. Tôi chỉ có thể giúp em bằng cách ghi lại những dòng này và cầu mong có những anh chị nào hiểu thấu trăn trở của Huy Em mà giúp em vượt qua giai đoạn quan trọng này….

2. Được cảm ơn bởi:

Hoang Quy Linh (13-10-2015)

Thành viên danh dự Hoang Quy Linh's Avatar
    Cảm ơn !
    6,371

Đây là lá thư em Huy Em đã gởi cho Vòng Tay Việt Nam:

Cô chú thân mến!

Con xin tự giới thiệu con tên Nguyễn Văn Huy Em hiên là sinh viên năm thứ 3 của Trường Đại Học An Giang Chuyên Nghành Giáo Dục Chính Trị, gia đình con có 5 thành viên công việc chính của Ba Mẹ chủ yếu là chăn nuôi. Anh Trai thì đã nghĩ học sớm hiện đang làm công nhân tại công ty gần nhà, riêng em trai của con thì mới vừa học xong và tham gia kì thi THPT quốc gia đang chờ kết quả để xét tuyển vào học những nghành phù hợp.

Thấy thằng em nó nôn nao chờ ngày biết kết quả và hỏi con nhiều điều liên quan đến việc học, nào là học Đại Học vui không anh, có khác nhiều hơn so với các cấp dưới không anh, học nghành nào để xin việc vậy anh…(nhức đầu), con thấy vừa vui vừa lo, vui vì nó ham học, nó học giỏi hơn con lắm, hồi ở Phổ Thông con học tệ ơi là tệ suốt 12 năm học chỉ có được 2 tấm giấy khen ở lớp 1 và lớp 12, còn em con thì năm nào cũng được lãnh giấy khen hết, còn lo là không biết em nó có đi hết quãng đường sinh viên không nữa, gia đình con eo hẹp lắm, thu nhập chủ yếu là từ Ba con, vừa lo cho 2 anh em ăn học vừa phải lo chi tiêu cơm nước hàng ngày, sau khi thằng em nó nhận được kết quả trúng tuyển thì gánh nặng càng đè lên vai của người.

Ý thức được hoàn cảnh gia đình nên con đã bất đầu cuộc sống tự lập, ngoài giờ học thì con đi làm thêm, làm hết việc này đến việc khác, nhiều bữa dại dột con còn bỏ học để đi kiếm tiền luôn, ngoài thời khóa biểu học tập trên lớp thì con còn có một thời khóa biểu làm thêm, hể thấy giớ nào rảnh thì con lao đầu vào công việc, công việc chủ yếu của con là lụm banh tennis, đải tiệc, giao hàng… cuối tuần con cũng không có về quê vì được làm việc ngay ngày, nhầm bữa sáng 4h con đi đến tận 23h con mới về. Thấy được sự vất vả của Ba nên tự hứa với lòng là phải cố gắng nhiều hơn nữa, phụ giúp thêm gia đình tạo điều kiện cho em con được đi học.

Nếu có được một điều ước thì con sẽ ước con có 2 điều ước một là cho Ba con luôn manh khỏe sống lâu thật là lâu để con được báo hiếu, trả công ơn sinh thành dưỡng dục mà Ba đã giành cho anh em con, một đời người tảo tần vất vả nhưng chưa có được gì ngoài hai bàn tay trắng, con cũng chưa làm được gi cho Ba nhờ cả, điều ước thứ hai con ước sẽ có một ngồn học bổng từ các mạnh thường quân phụ giúp cuộc sống hiện tại của con và cho em con có thể được học đến nơi đến chốn.

Con xin chân thành biết ơn.
    Tôi tìm thấy… tôi.

Cảm ơn !
    6,371

Thông tin cá nhân:
    Nguyễn Văn Huy Em, sinh năm 1994, tại ấp Mỹ An, xã Mỹ An, huyện Chợ Mới, tỉnh An Giang.
    Hiện em đang học năm thứ 3, Đại học An Giang, thành phố Long Xuyên, tỉnh An Giang.
    Gia đình có 3 anh em, cha mẹ mất sức lao động, chỉ làm việc chăn nuôi quanh nhà, người anh đi làm công nhân, đứa em mới vào đại học, bản thân em vừa đi học, vừa đi làm để kiếm tiền trang trải sinh hoạt và đóng học phí cho mình.

Những hình ảnh của Huy Em:

Huy Em đi làm thêm ở tiệc cưới

Huy Em đi làm thêm cho dịch vụ điện thoại.

Huy Em tham gia tiếp sức mùa thi.
    Tôi tìm thấy… tôi.

Cảm ơn !
    6,371

TRAO HỌC BỔNG CHO SINH VIÊN NGHÈO, VƯỢT KHÓ.

Như chúng tôi đã thông tin, em Nguyễn Văn Huy Em hiện là sinh viên năm thứ 3, Đại Học An Giang, vì hoàn cảnh gia đình khó khăn, em phải vừa đi học, vừa đi làm để có tiền trang trải sinh hoạt phí và đóng tiền học cho mình.

Ngày 31/10/2015, đại diện Vòng Tay Việt đến nhà cô giáo Chau Minh, tại Cù Lao Giêng, Chợ Mới, An Giang để gặp gỡ, thăm hỏi và trao học bổng cho em Huy Em.

Cô Minh Châu là cô giáo cấp 3 của Huy Em, cũng là thành viên BTC của Vòng Tay Việt Nam.

Khi gặp chúng tôi, Huy Em vừa đi phục vụ tiệc cưới về, với thù lao 130,000 đồng cho 12 tiếng làm thêm, từ 3h sáng đến 3h chiều.

Nhận học bổng, Huy Em rất cảm động và gởi lời cám ơn đến tất cả quý Mạnh thường quân và thành viên Vòng Tay Việt Nam, em hứa cố gắng học tập để đạt kết quả thật tốt.

BTC Vòng Tay Việt Nam xin trân trọng cám ơn tất cả mọi người!

Tôi tìm thấy… tôi.

Cảm ơn !
    6,371

Kết quả học tập học kỳ 01 của Huy Em.

Tôi tìm thấy… tôi.

Cảm ơn !
    6,371

Ngày 19/01/2016, Vòng Tay Việt Nam đã chuyển khoản cho cô giáo Phạm Thị Minh Châu số tiền 1,500,000 đồng, nhờ cô Minh Châu trao học bổng đợt 02 cho em Nguyễn Văn Huy Em.

Xin cám ơn cô Minh Châu rất nhiều.
    Tôi tìm thấy… tôi.