Trang 1/5 123 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 41

Ðề tài: Về với Trà Vinh ngày 16-18/12/2011: Tình đất - tình người

Quản lý Mod07's Avatar
    Cảm ơn !
    527

Default Về với Trà Vinh ngày 16-18/12/2011: Tình đất - tình người

Bao ngày tất tả chuẩn bị và háo hức mong đợi cho chuyến đi xa đầu tiên rồi cũng đến. Mod đã đi rất nhiều chuyến đi, nhưng đây là lần đầu tiên mà tất cả mọi người có mặt đông đủ trước giờ khởi hành chính thức đến nửa tiếng. Mong rằng, chúng ta tiếp tục phát huy tinh thần này cho các chuyến đi tiếp theo nha .

Đúng giờ đã định, 11g30, xe bắt đầu lăn bánh. Và hành trình đầy ý nghĩa ấy đã bắt đầu. Cả nhà chúng ta hãy cùng chia sẻ về những hoạt động trong suốt chuyến đi cũng như những cảm xúc, cảm nhận của mình khi tận tay trao từng món quà đến các em học sinh và bà con nghèo vùng đất Trà Vinh nhé.

Là một thành viên được tham gia chuyến đi, điều Mod cảm thấy khó quên nhất đó là tình cảm của mọi người: Tình cảm của thành viên trong đoàn dành cho bà con, tình cảm của cán bộ chính quyền địa phương dành cho đoàn - cho những người dân, tình cảm và sự thương mến của bà con dành cho đoàn và tình cảm của các bạn thành viên của đoàn dành cho nhau.

Hai ngày bên nhau không đủ dài, nhưng đủ để cảm nhận tấm chân tình của mọi người dành cho nhau. Đây sẽ mãi là kỷ niệm đẹp khó phai trong mỗi chúng ta.

Cám ơn các thành viên trong ban tổ chức đã tổ chức chu toàn cho chuyến đi này. Sự đóng góp cũng như ủng hộ về vật chất, tinh thần của mọi người trong và ngoài diễn đàn; sự giúp đỡ hết lòng từ các cán bộ địa phương như anh Phong - Bí thư xã đoàn, anh Chí - Chủ tịch hội chữ thập đỏ..., sự nhiệt tình và không ngại khó khăn của tất cả mọi người trong suốt hai ngày qua đã đem đến những thành công ngoài mong đợi.

Xin cám ơn tất cả mọi người, hy vọng diễn đàn luôn nhận được sự ủng hộ nhiệt tình từ tất cả mọi người để chúng ta có thêm nhiều chuyến đi ý nghĩa khác. Hẹn gặp lại trong chuyến đi gần nhất

@ Cả nhà:Cả nhà mình tranh thủ gửi hình chụp về theo địa chỉ email banquantri@u30vietnam.com để tụi mình nhanh chóng post lên cho mọi người đặc biệt là các bạn không thể tham gia chuyến đi cùng xem nhé.
    Một cánh én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân
    Rủ nhau én về theo làn nắng ấm dần
    ...
    Kết bên nhau yêu thương chan chứa tình thân

2. Được cảm ơn bởi:

bLuu (20-12-2011), Chi Bang (23-12-2011), hhien (19-12-2011), hieuyogacuoi (19-12-2011), Hoang Quy Linh (19-12-2011), LittleDragon (19-12-2011), Minh Khang (24-12-2011), Mod06 (19-12-2011), Nha Khanh (29-12-2011), SnowWhite (21-12-2011), Thai An (19-12-2011), Thanhnghi8888 (20-12-2011), Tigon (19-12-2011), Van Van (27-12-2011)

Quản lý Mod07's Avatar
    Cảm ơn !
    527

Một vài hình ảnh được gửi về sớm nhất, cả nhà xem trước nha.

Chuẩn bị quà cho bà con, hehehe, trong lúc chờ đợi các anh cán bộ địa phương phát biểu xong để phát quà, sao các bạn í có vẻ hồi hộp quá vậy ta???

Quà đến tay các bé học sinh, lần đầu có được những hộp sữa ngon lành như vầy nên các bé xúc động lắm đó, cứ nhìn mãi hộp sữa và những món quà được nhận không thôi.

Các bé và các cô chú cùng vui mừng hớn hở, từ bây giờ, các em sẽ không còn phải đi bộ xa đến 5, 6 cây số để đến trường như xưa nữa. Mong rằng, đây sẽ là động lực để các em học tập tốt hơn.
    Một cánh én nhỏ chẳng làm nên mùa xuân
    Rủ nhau én về theo làn nắng ấm dần
    ...
    Kết bên nhau yêu thương chan chứa tình thân

4. Được cảm ơn bởi:

bLuu (20-12-2011), cỏ tím (22-12-2011), Chi Bang (23-12-2011), hhien (19-12-2011), hieuyogacuoi (19-12-2011), Hoang Quy Linh (19-12-2011), LittleDragon (19-12-2011), Minh Khang (24-12-2011), Mod06 (19-12-2011), Nha Khanh (29-12-2011), SnowWhite (21-12-2011), Thai An (19-12-2011), Tigon (19-12-2011), Van Van (27-12-2011)

Thành viên yêu thương hhien's Avatar
    Cảm ơn !
    252

Các anh chị, các bạn và các em ơi. Mọi người đã về nhà an toàn, đã đi làm việc được hết chưa? hhien không biết nói gì hơn, chỉ biết nói rằng thật cảm ơn mọi người. Ngoài những lời cảm ơn Smily đã nói trên xe trước khi chia tay, thật sự hhien muốn đưa nguyên cả cái danh sách những người đã tham gia chuyến đi đợt này. Cảm ơn sâu sắc đến ban nhạc “Lối cũ ta về”, cảm ơn bạn Nghị, bạn Long, bạn Vân, bạn Huệ, bạn Quốc, bạn Thanh, bạn Hải, bạn Linh, bạn An, bạn Thành, Tài, Thảo, Điệp, Hiểu, Hòa … còn ai nữa không?

Chuyến đi chúng ta phải nói đã gắn kết được mọi người lại với nhau đúng như slogan bên trên "Nơi gắn kết những tấm lòng". Chúng ta đến với nhau, đến với những mảnh đời khó khăn hơn bằng tấm lòng, bằng trái tim, bằng nhiệt huyết. Chúng ta đã bỏ hết lại sau lưng những bôn ba vất vả đời thường, đã "cởi bỏ hết" những chức tước, địa vị, danh vọng để cùng nhau kết tình thân ái. Cái cảm giác ấm áp theo mãi từ lúc bắt đầu chuyến đi khi hhien chứng kiến đầu tiên là tấm lòng của bạn Vân, Nghị, Quốc, Thanh. Các bạn đã đến thật sớm để phụ chuyển đồ lên xe. hhien muốn kể thật chi tiết tại sao điều làm cho hhien xúc động thật sự.

Chẳng là xe đến sớm hơn dự kiến, đồ đạc thì nhiều quá, nếu để các bạn chuyển bằng xe máy thì lâu quá, mà lại quá gần để bắt taxi, vậy là phải nhờ bác tài giúp đưa xe qua chuyển đồ luôn. Vì chổ để đồ lại ở vị trí cấm đậu xe nên các bạn ấy đã cố hết sức để chuyển đồ thật nhanh lên xe nếu không bị công an phạt. Các bạn biết không, bạn Thanh, Vân là nữ mà bỏ dép cùng bạn Quốc khuân những bao đồ, những bình nước 20lít, những thùng đầu ăn, nước tương ... thoăn thắt. Những giọt mồ hôi rớt xuống, mà nụ cười thì nằm mãi trên môi. Nếu các bạn ở đó, các bạn sẽ cũng như tôi, cảm động không thể tả.

Đến lúc chia quà, phát quà hầu như mọi thành viên tự mình có trách nhiệm, không ai bảo ai mọi thứ sắp đặt gọn gàng ngăn nắp chờ các em nhỏ chơi xong thì chia quà. Bạn Tigon như thường thấy, bạn hết lòng với những chuyến từ thiện. Bạn đến với bà con, với các em bằng cái tâm trong sáng. Cái dáng nhỏ nhắn lọt thỏm giữa các em, giúp các em có những trò chơi vui vẻ, dù toát mồ hôi mà không quản ngại. Những bàn tay bạn Thuyên, Tuyết, Tài, Hòa, Thảo, Huệ, Quốc, Thanh, Hoài Linh, Minh An, Quý Linh, Thái An được chìa ra đỡ những bao gạo cho những người già, người tàn tật.

Đến lúc chia tay thật bịn rịn. Đầu tiên là chia tay với đoàn thanh niên xã Ngũ lạc. Sau khi giao lưu văn nghệ, các anh chị, các bạn cứ đến nắm tay từng người trong đoàn chúng ta nói mãi lời cảm ơn không rời. Quá xúc động tôi không nói được nên lời, bởi chúng tôi chỉ là mỗi người một tay, mỗi người đóng góp một ít, rất nhỏ không phải để giúp bà con thoát nghèo, chỉ mong rằng đây chỉ là động lực, tạo niềm tin để bà con cố gắng phấn đấu lo cho mình cuộc sống ấm no hạnh phúc mai sau. Chúng tôi không làm gì nhiều cả, nhưng chúng tôi cũng xin nhận hết những lời cảm ơn của bà con, các em cũng như các bạn đoàn thanh niên xã Ngũ Lạc. Như đồng chí Chí Tâm - chủ tịch hội nông dân nói, không ai mong mình nghèo, chỉ là mỗi con người có những hoàn cảnh khác nhau, có những nguyên nhân khác nhau mà họ phải lâm vào cảnh nghèo. Cầu cho bà con ta vượt lên hoàn cảnh để tìm cuộc sống ổn định, lo cho tương lai ấm no hạnh phúc.

Lần chia tay giữa thành viên của đoàn thật lưu luyến, hy vọng đây không phải là chuyến đi duy nhất các bạn thành viên chúng ta thật sự vui vẻ, mà sẽ chỉ là sự khởi đầu tốt đẹp cho những chuyến đi sau, những hoạt động online, offline của diễn đàn. Đây cũng chỉ là sự khởi đầu cho hành trình lâu dài và bền bỉ của diễn đàn để đến được với những mảnh đời kém may mắn.

Thật sự hhien muốn kể lắm, kể hết từng khoảnh khắc đẹp, đáng nhớ của từng thành viên chúng ta. Tuy nhiên sẽ thật là bất công nếu hhien dành nói một mình hết những gì các bạn khác đang muốn nói.

Lần cuối, xin cảm ơn mọi người. Cảm ơn hai bác tài và bác phụ. Chuyến đi thành công cũng nhờ hai bác thật nhiều, hẹn gặp lại hai bác những chuyến sau.

6. Được cảm ơn bởi:

cỏ tím (22-12-2011), Chi Bang (23-12-2011), Hoang Quy Linh (19-12-2011), LittleDragon (19-12-2011), Minh Khang (24-12-2011), Mod06 (19-12-2011), Nha Khanh (29-12-2011), Smily (20-12-2011), SnowWhite (21-12-2011), Thai An (19-12-2011), Tigon (19-12-2011), Van Van (27-12-2011)

Thành viên danh dự Thai An's Avatar
    Cảm ơn !
    1,751

Tường thuật chương trình qua ống kính

Quà trao tặng bà con Ngũ Lạc đã tập kết đầy đủ tại chùa Lớn thuộc Xã Ngũ Lạc, nơi tổ chức sinh hoạt từ thiện

Khâu chuẩn bị: Các phần quà được phân chia cho vào túi nylong

Như thường lệ, chị Tigon đảm trách phần sinh hoạt vui chơi cùng các em nhỏ rất chuyên nghiệp và vui nhộn

Các em đang hăng say thi tô tranh màu, tô tranh cát. Em nào nhanh nhất, đẹp nhất sẽ có thưởng đó nhé!!!

Phần phát biểu của anh Hồng – Phó chủ tịch xã Ngũ Lạc

Đại diện CLB U30vietnam, anh HQL phát biểu trước bà con Xã Ngũ Lạc.

Các món quà nhỏ được trao đến các em học sinh

Những chiếc xe đạp trao đến tận tay các em nhỏ, mong ước quãng đường từ nhà đến trường mỗi ngày sẽ được rút ngắn thật nhiều các em nhé!!

Các em hạnh phúc ra về cùng những chiếc xe đạp được trao từ tay các anh chị U30vietnam

Chia sẽ với bà con cùng các phần quà khá bự trên tay, một số cụ đã già yếu không ôm nổi quà, thế là có các anh áo xanh của U30 rất là dễ thương cứ thay nhau ôm quà và vận chuyển giúp các bác, các cụ liên tục.

Hành trình mang điện đến với bà con nghèo

Giúp bà con đi lại dây điện, thay bóng đèn

Lưu nhiệm cùng bà con sau khi bắt xong đường dây điện

Các anh chiến sĩ điện của nhà mình nè

Thư cám ơn của địa phương Xã Ngũ Lạc gởi đến nhà U30vietnam của mình nè các bạn

Mặc dù trải qua một đêm dài chập chờn trên xe với quãng đường dài từ HCM đến Trà Vinh, Một ngày sinh hoạt từ thiện rất tích cực nhưng hình như không làm các thành viên mất lửa, vẫn rất teen trước hàng chữ u30vietnam được sắp xếp bằng hai dòng bia Zorox và 333

Dàn âm thanh khủng chuẩn bị cho buổi tiệc “hoành tráng”

Nhìn thấy thèm chưa nè!!! Chẹp chẹp!!!

Hehe, dù mệt nhưng đoàn mình cùng nhau nhảy múa rất sung đó nha.

Cùng nhau chụp những bô hình kỹ niệm trước khi xe lăn bánh rời KDL Ba Động

8. Được cảm ơn bởi:

bLuu (20-12-2011), cỏ tím (22-12-2011), Chi Bang (23-12-2011), hieuyogacuoi (20-12-2011), Hoang Quy Linh (20-12-2011), Lối cũ ta về (20-12-2011), LittleDragon (20-12-2011), Minh Khang (24-12-2011), Nha Khanh (29-12-2011), Smily (20-12-2011), SnowWhite (21-12-2011), Thanhnghi8888 (20-12-2011), Tigon (19-12-2011), Van Van (27-12-2011)

Thành viên yêu thương hieuyogacuoi's Avatar
    Cảm ơn !
    1,391

Xin gởi lời cảm ơn chân thành đến Ban tổ chức!

Vâng, phải nói là hieuyogacuoi rất rất ....và rất muốn gởi lời cảm ơn chân thành nhất đến các anh, các chị, và các bạn ... nằm trong Ban tổ chức của chương trình về với Trà Vinh lần này! Thật sự các anh chị đã làm việc, đã bỏ công sức, thời gian, tâm huyết ... và rất nhiều thứ khác để tổ chức chương trình này, đặc biệt ở các anh chị là tấm lòng nhân ái, hết mình vì người khác. Và kết quả rất mỹ mãn, chương trình đã rất thành công, mang lại niềm vui cho nhiều người, trong đó có những thành viên tham gia như chúng tôi!

Nhìn các em nhỏ trên tay cầm những lốc sữa, quyển tập, cây viết với nụ cười tươi, ánh mắt hân hoan sung sướng ... tôi thật ko thể kìm được sự xúc động, và rồi đây các em sẽ viết vào đó những dòng tri thức mới, những điều bổ ích mới... Những món quà nhỏ thôi, nhưng mang lại niềm vui cũng là sự khích lệ mà các anh chị tham gia chương trình muốn gởi đến các em nhỏ ở vùng quê nghèo này. Mong rằng các em sẽ biết phấn đấu, biết vượt qua khó khăn để bước tiếp con đường học tập phía trước, với niềm tin về 1 tương lai tươi sáng!

Những cụ, những má, những chị gái, em gái ... khá rụt rè khi lên nhận phần quà mà chương trình trao tặng, nhưng đâu đó trong ánh mắt của họ ánh lên niềm vui sướng về một cái Tết ấm hơn - đủ hơn sắp đến. Quà tuy không nhiều (1 thùng mì, 1 bao gạo, dầu ăn, nước tương, bột ngọt...) nhưng cũng là tấm lòng của các thành viên gởi đến bà con nghèo ở mảnh đất này. Có những bà con không khiêng nổi phần quả của mình, các bạn nam phải phụ giúp chuyển quà ra đến xe đạp của bà con ...Không biết các bạn sẽ nghĩ thế nào chứ riêng tôi rất xúc động khi chứng kiến hình ảnh dễ thương này!

Và tôi cũng không thể quên được sự nhiệt tình, hòa đồng, dễ mến của các anh chị cán bộ ở tại địa phương nơi đây. Họ đã rất nhiệt tình phụ giúp tìm nguyên vật liệu cho buổi ăn tối của cả đoàn, họ còn cho mượn một dàn âm thanh - loa rất hoàng tráng để cho đêm văn nghệ thêm phần hấp dẫn. Và điều ấn tượng nhất đó chính là khả năng ca hát, nhảy múa của các anh chị cán bộ địa phương, họ liên tục gởi đến đoàn những bài hát truyền thống cách mạng hào hùng, những làn điệu quê hương tha thiết, hay những bản ca cổ mùi mẫn ... đúng là một đêm văn nghệ đặt sắc khó quên!

Có thể nói chương trình lần này đã thành công tốt đẹp. Tất cả là nhờ Ban tổ chức! Các anh chị, các bạn đã rất chu đáo, làm việc rất chuyên nghiệp. Các anh chị không những mang niềm vui đến cho bà con xã nghèo Ngũ Lạc, mà còn mang đến cho chúng tôi, những thành viên tham gia đoàn một chuyến đi thật tuyệt vời! Có rất nhiều những cảm nhận trong chuyến đi lần này, đó là tình cảm mộc mạc chân chất của bà con quê nghèo, đó là sự quan tâm của chính quyền địa phương với đoàn, đó là sự chu đáo của Ban tổ chức , và đặc biệt đó là tình thân ái - sự gắn kết giữa các thành viên trong đoàn, cùng nhau ca hát cho đến tận khuya, hay lúc ngồi trên xe trở về .... đã có những nụ cười, những ánh mắt hân hoan - nhiều và rất nhiều, không đếm xuể ... tất cả đều khó quên với chúng tôi!

Xin cảm ơn rất nhiều, và hẹn gặp ở 1 chuyến đi khác!
    Hãy sống và khát vọng...
    Để thấy đời mênh mông!

10. Được cảm ơn bởi:

cỏ tím (22-12-2011), Chi Bang (23-12-2011), hhien (20-12-2011), Hoang Quy Linh (20-12-2011), Lối cũ ta về (20-12-2011), LittleDragon (20-12-2011), Minh Khang (24-12-2011), Nha Khanh (29-12-2011), Smily (20-12-2011), SnowWhite (21-12-2011), Thai An (20-12-2011), thanhtruc (20-12-2011), Van Van (27-12-2011)

Thành viên quen thuộc
    Cảm ơn !
    10

"MỖI NGÀY MỘT CỜ-LÍP"

Phần một: "xuất quân"

12. Được cảm ơn bởi:

cỏ tím (22-12-2011), Chi Bang (23-12-2011), chitaivotinh (20-12-2011), hieuyogacuoi (21-12-2011), Hoang Quy Linh (20-12-2011), Linh76 (21-12-2011), LittleDragon (20-12-2011), Minh Khang (24-12-2011), Nha Khanh (29-12-2011), Smily (20-12-2011), SMOD (20-12-2011), SnowWhite (21-12-2011), Thai An (20-12-2011), Van Van (27-12-2011)

Thành viên danh dự
    Cảm ơn !
    1,843

Giờ mới phát hiện anh Già làng của tụi mình nhiều tài ghê nha. Phim anh quay đẹp quá, anh ráng post thêm cho tụi em xem đỡ ghiền.

Hic, mạng bên anh í trục trặc nên post hơi bị khó khăn. Anh uống cafe cho "phẻ" rồi post tiếp nha
    Tiếng cười vui luôn luôn bên ta, tiếng cười sẽ luôn luôn ngân xa.
    Tiếng cười là bạn thân tháng năm không thể nào xoá nhoà.

Thành viên danh dự Thai An's Avatar
    Cảm ơn !
    1,751

Thật ra em xem được đến 4 clip về chuyến Trà Vinh của anh lận chứ không chỉ 1 đâu nhé!!!
    Hehe Sorry chủ nhân vì em xem trước mà chưa xin phép nha!!! Giờ em xin anh cho em xem lại luôn nhé.

Thành viên danh dự Hoang Quy Linh's Avatar
    Cảm ơn !
    6,371

Theo kế hoạch, chúng tôi cùng anh em Web Điện đi đến 20 nhà trong 3 ấp Thốt Lốt, Sóc Ruộng và Bổn Thanh để thay bóng đèn và đi lại đường dây điện mới.

Người dân Khơ-me không hiểu nhiều về điện, nên sử dụng bóng đèn tròn (đèn dây tóc) rất nhiều, chúng tôi phải giải thích cho họ hiểu về lợi ích của bóng đèn tiết kiệm, họ rất ngạc nhiên, rất vui và cảm động.

Những hình ảnh xúc động cứ đọng mãi trong chúng tôi:

Có em bé nói như reo: “Từ nay con được học bài buổi tối rồi, vui quá”,
    Người mẹ thì nói: “Con học bài thì mẹ tranh thủ lột vỏ đậu thêm”
    Có nhiều nhà trong ấp lột vỏ đậu phộng thuê, với giá 2,000 đồng/kg thành phẩm, mỗi ngày cả gia đình 4 người, lột tối đa được 10kg, thu nhập chỉ được 20,000 đồng…

Có chị rưng rưng nước mắt cám ơn chúng tôi: “Cám ơn các chú, lâu rồi mẹ con tôi phải sang nhà bà ngoại ngủ nhờ vì tối không có đèn, chồng bỏ sang Campuchia và không quay về nữa, hai mẹ con chúng tôi không biết làm sao với bóng điện hư, nên tối nào cũng phải đi ngủ nhờ vì sợ…”.

Và chúng tôi sử dụng hết những bóng đèn mang theo, cho tất cả 23 hộ gia đình.
    Tôi tìm thấy… tôi.

16. Được cảm ơn bởi:

cỏ tím (22-12-2011), Linh76 (21-12-2011), LittleDragon (21-12-2011), Minh Khang (24-12-2011), Nha Khanh (29-12-2011), SnowWhite (21-12-2011), Thai An (20-12-2011), Van Van (27-12-2011)

Thành viên mới
    Cảm ơn !
    3

xin cám ơn các bạn trong diễn đàn u30vietnam, mình đã có thật nhiều niềm vui và thật nhiều ý nghĩa trong chuyến hành trình về với trà vinh. rất mong sẽ luôn cùng các bạn trên những chuyến hành trình phía trước thật nhiều ý nghĩa hơn nữa. các bạn ơi sao hình của mình nhiều quá vậy, nếu các bạn hay anh chị em nào còn hình xin gửi lên nữa nhe, lâu lắm rồi mình mới có những tấm hình đẹp và ý nghĩa quá, hehe thân chúc mọi người sức khỏe và thành công, mong ngày sớm gặp lại mọi người.

18. Được cảm ơn bởi:

Chi Bang (23-12-2011), Hoang Quy Linh (21-12-2011), Linh76 (21-12-2011), LittleDragon (21-12-2011), Nha Khanh (29-12-2011), SnowWhite (21-12-2011), Thai An (21-12-2011), Van Van (27-12-2011)

Trang 1/5 123 ... cuốicuối