kết quả từ 1 tới 6 trên 6

Ðề tài: Thay đổi trong cách nhìn về "Thần Đồng Âm Nhạc" Việt Nam - Nguyễn Huy

Thành viên quen thuộc Minh Khang's Avatar
    Cảm ơn !
    23

Default Thay đổi trong cách nhìn về "Thần Đồng Âm Nhạc" Việt Nam - Nguyễn Huy

Hôm nay, khi xem lại đĩa Vân Sơn với phần trình diễn của “Thần Đồng” Nguyễn Huy tôi chợt nhớ tới hình ảnh cậu bé nhỏ xíu mà cách đây khoảng 8-9 năm đã gây sự kinh ngạc và thú vị cho khách mời trong buổi tiệc liên hoan mừng tất niên của công ty tôi từng làm. Số là sếp tại cơ quan cũ của tôi có một thông lệ bất thành văn, cứ đến độ xuân về thì tổ chức tiệc tất niên để tri ân khách hàng cũng như toàn thể CNV vào ngày 25/12 (AL). Và một phần không thể thiếu đó là chương trình văn nghệ của các nghệ sĩ cải lương danh tiếng được mời đến để biểu diễn.

Năm đó, đã lâu lắm tôi không nhớ chính xác thời gian có lẽ là thời gian cuối năm của năm 2004. Mặc dù với sự tham gia của nhiều tài tử danh tiếng thời bấy giờ như nghệ sĩ Linh Tâm, Cẩm Thu, … nhưng vẫn gây nhàm chán và không thu hút khán giả do hàng năm đều là những bài hát ca cổ đơn điệu như nhau. Bổng sân khấu đổ dồn những con mắt tròn xoe với phần biểu diễn của bé Châu (lúc này chắc chừng 3-4 tuổi) với dáng điệu ngã nghiên say say của “Trả Nợ Tình Xa” và nhiếu bài hát người lớn khác. Và hàng lượt khách lên tặng hoa kèm theo tiền lì xì cho em bằng tờ 100k kèm theo hoa. Mà tôi nhẩm tính em đã kiếm khá khá trong phần biểu diễn này (lúc bấy giờ 100K rất có giá trị). Riêng bản thân tôi lúc đầu cũng kinh ngạc và thích thú với phần biểu diễn của em nhưng sau loạt bài hát biểu diễn theo phong cách người lớn làm tôi cảm thấy không hài lòng về kiểu bắt chước quá lố của một đứa trẻ còn đang tuổi mẫu giáo.

Sau đó, tôi được biết trên thị trường băng đĩa xuất hiện rất nhiều những đĩa nhạc em biểu diễn cùng các phần phụ họa của những cô gái ăn mặc thiếu vải và trào lưu bắt chước bé Châu càng rộng rãi của những đứa trẻ tuổi mẫu giáo, tiểu học. Thế là tôi cấm tuyệt những đĩa nhạc đó xuất hiện trong gia đình, nhất là đứa cháu gái đang độ tuổi mẫu giáo không được xem cũng như bắt chước.

Rồi những chương trình hài của Hoài Linh, có sự tham gia của em, phải nói rằng phong cách của em tỏ ra rất già, rất sành so với lứa tuổi của bé Châu, tự dưng tôi dị ứng với cậu bé “nít ranh” này.

Khi xem xong phần biểu diện của em trong chương trình Vân Sơn tại Minnesota (là một tiểu bang của Hoa Kì) thì tôi phải thừa nhận em rất có tài và tò mò về em về gia đình và vì sao em đến với cái nghề (hay nghiệp) “Thần Đồng Âm Nhạc”. Lướt nét tôi hiểu thêm về em và cũng thông cảm hơn cho em khi từ nhỏ em luôn biểu diễn những bài hát dành cho người lớn bởi cuộc đời em không có sự lựa chọn để em có thể sống như những đứa trẻ bình thường với những sở thích của trẻ thơ.

Hãy cùng lướt qua sơ lượt về em: Nguyễn Huy- Thần đồng âm nhạc Việt Nam

Ba tuổi đã là người cầm chân khách của gánh hát Thanh Nga, Vàm Cỏ. Sáu tuổi đã thành trụ cột, đi hát, diễn tấu hài để lấy tiền nuôi cả gia đình. Đó chính là Nguyễn Huy, "thần đồng ca nhạc" của dân đĩa lậu với "nghệ danh" Bé Châu.

Em tên thật là Nguyễn Huy, bố mẹ em là chủ gánh hát Thanh Nga, Vàm Cỏ. Những năm tháng đầu tiên của cuộc đời em trên những con sông dài miền Tây, qua miền Trung, rồi sang tận bên Lào để diễn những vai em bé sơ sinh, những vai nhỏ, rồi cả vai ông già. Năm 3 tuổi, một lần diễn viên hài bỏ gánh hát về thành phố, nhìn bố buồn rầu, em đã ra diễn cho khán giả xem những tiết mục tấu hài giống y chang của diễn viên ấy. Và cũng chính thức từ đó, em trở thành một cái phao cứu gánh hát của gia đình. Em hát mở màn gọi khán giả. Em hát cuối chương trình để giữ chân người xem ở lại. Tiền kiếm được cũng từ những tiết mục múa kiếm, hát nhạc phụ tình của em, chứ không phải từ những tích tuồng cổ của người lớn trong gánh hát.

Nhưng rồi, thời buổi ca sỹ ngôi sao tràn về diễn tận thôn ấp. Gánh hát miệt vườn mất kế sinh nhai. Cha em, ông Hữu Trí, chủ gánh hát Vàm Cỏ phải bỏ miệt vườn lên thành phố và tên tuổi của Bé Châu được lưu truyền trong giới bầu sô như một thần đồng. 5 tuổi, em gia nhập đội ngũ những "ngôi sao ăn khách" tại các tỉnh. Em chỉ hát nhạc sến, rên rỉ và bắt chước y chang các giọng ca ngôi sao, từ cách nhả chữ, luyến láy cho đến điệu bộ.

Ai xem em hát Trả nợ tình xa cũng cảm thấy đau lòng vì em bắt chước giọng điệu đau khổ y hệt một ngôi sao trước đó. Em bắt chước một cách vô thức và được hướng dẫn "phải hát như vậy mới ăn tiền". Rồi đau lòng hơn, những khán giả phía dưới lại vỗ tay tán thưởng quá mức, khiến em nghĩ mình đã vượt xa cả các ngôi sao…

Báo chí đã nói rất nhiều về hiện tượng lợi dụng trẻ em vào công nghiệp giải trí. Bé Xuân Mai cũng là "thần đồng", em cũng khá vất vả trong kế hoạch kiếm tiền của người lớn, nhưng dòng nhạc thiếu nhi em đang biểu diễn được yêu thích và phù hợp với lứa tuổi.

Còn Bé Châu lại phục vụ cho nhu cầu giải trí có phần biến thái của một bộ phận khán giả. Họ thích em hát những bài hát của người lớn, đau khổ bất hạnh của người lớn. Giải thích về điều này, ông Hữu Trí cho rằng, gia đình ông cũng đã mua những bài hát thiếu nhi cho em hát. Nhưng em hát không nhập tâm và những bài "ăn khách" của nhạc thiếu nhi không nhiều (?!)

Vì sao một cậu bé 6 tuổi lại không thích hát những bài hát dành cho chính mình? Một câu hỏi lẽ ra không cần câu trả lời. Khi 3 tuổi em đã hát não tình và nó gắn bó với em từ sáng cho tới khuya vì nhu cầu áo cơm của cả một gia đình, thì em không thể hát thứ gì đó mà em thích cũng như không có thời gian để biết xung quanh mình có những thứ gì khác hay hơn

Cùng xem “Thần Đồng" biểu diễn tại chương trình Vân Sơn 45 tại Minnessota

2. Được cảm ơn bởi:

hieuyogacuoi (30-01-2012), Hoang Quy Linh (28-01-2012), Thai An (02-02-2012)

Thành viên yêu thương hieuyogacuoi's Avatar
    Cảm ơn !
    1,391

Mình cũng rất thích giọng hát và khả năng diễn xuất của cậu bé này, mình thấy cậu ấy đúng là tài năng. Nếu sự thất đúng như bài viết, hoàn cảnh của gia đình em đã khiến em phải ca hát những bài người lớn như thế thì em đáng thương hơn là đáng trách. Em đi hát từ lúc 3 tuổi thì làm sao có thể tự lựa chọn cho mình loại nhạc nào ?! Theo mình, điều quan trọng là từ bây giờ về sau Nguyễn Huy sẽ thể hiện thế nào, em có bị nhiễm thói hư tật xấu khi tiếp xúc với đồng tiền quá sớm hay ko? hay em vẫn đứng vững và trưởng thành hơn?! Nói chung mình vẫn rất thích giọng hát của em và mình rất hi vọng Nguyễn Huy sẽ đi đúng con đường và thành danh hơn!
    Hãy sống và khát vọng...
    Để thấy đời mênh mông!

4. Được cảm ơn bởi:

Hoang Quy Linh (02-02-2012), Thai An (02-02-2012)

Thành viên yêu thương hhien's Avatar
    Cảm ơn !
    252

Thông tin Minh Khang gởi lên chắc chắn không đúng sự thật đâu.

1. Bé Châu là tên thật, còn Nguyễn Huy chỉ là nghệ danh khi cậu bé này được ký hợp đồng với Thuy Nga Paris By Night. Lần đầu tiên đứng trên sân khấu Thuý Nga, cậu bé này tâm sự là vì quá ngưỡng mộ Nguyễn Hưng với những điệu nhảy điêu luyện nên lấy nghệ danh Nguyễn Huy. Trong buổi diễn đầu tiên ở Thuy Nga Paris, cậu bé này đã nhảy điệu Jackson trông không khác gì mấy.

2. Gánh hát Thanh Nga, Vàm cỏ liệu có còn từ khoảng năm 1997~2000? Theo như mình biết, cậu bé này sinh khoảng năm 1996~1997 thôi.

6. Được cảm ơn bởi:

Hoang Quy Linh (02-02-2012)

Cảm ơn !
    0

Nguyễn Huy không phải là tên thật đâu các bạn, Nguyễn Huy là tên do Nguyễn Hưng đặt thôi, tên thật của Nguyễn Huy là Nguyễn Hữu Thức, anh Thức sinh năm 1997

8. Được cảm ơn bởi:

Hoang Quy Linh (18-11-2013)

Cảm ơn !
    0

Tuổi thơ bị đánh cắp! Tội nghiệp quá!
    Sắp đi vào vết xe đổ của Michael Jackson và Maccaulay Culkin!

Thành viên mới
    Cảm ơn !
    0

hay quá cảm ơn anh !